สำหรับใครที่มีของใช้หรือต้องใช้พื้นที่ไว้ใช้งานด้านอื่นๆ แล้ว ก็เป็นเหตุผลหนึ่งใช่ไหมค่ะว่าต้องเลือกเฟอร์นิเจอร์หรือตกแต่งภายในให้กระชับพื้นที่และใช้ประโยชน์จากพื้นที่นั้นมากที่สุด เรามาดูไอเดียการตกแต่งและการเลือกเฟอร์นิเจอร์อย่างไรให้เหมาะและกระชับพื้นที่มากที่สุดค่ะ ใครๆ ก็ต้องอยากมีบ้านที่สะอาดโล่งไม่เกะกะ หรือคับแคบฉะนั้น การเลือกซื้อเฟอร์นิเจอร์ นั้นเป็นสิ่งสำคัญค่ะ โดยการคำนึงถึงประโยชน์ด้านการใช้งานมากที่สุด โดยการเลือกจากสิ่งที่ชอบดีไซน์ที่ใช้แต่ไม่ใหญ่และเกะกะ หรือหากสวยจริงแต่ด้านการใช้งานนั้นน้อยนิด ก็เลือกแบบอื่นดีกว่าค่ะ เพื่อความเป็นอยู่ภายในบ้านที่สะดวกสบายกว่าง และหากต้องการให้บ้านนั้นเป็นระเบียบเรียบร้อย ต้องเลือกให้ดี ให้เหมาะกับการใช้งานในทุกๆ วันด้วย ใครที่เจ้าระเบียบหรือชอบมองไปแล้วให้โล่งสบายตา ดูไม่รก เลือกเฟอร์นิเจอร์ดีไซฯที่เรียบ แต่ยังคงความสวย แต่ไม่ดีไซฯที่แปลกแหวกแนวจนเกินไป เพื่อการใช้งานที่ยาวนานนั่นเองค่ะ เริ่มจาก โต๊ะนั่งเล่นนั้น เป็นโต๊ะกลาง นั้นหากใช้สอยใช้งานเยอะหรือต้องวางอะไรมากเป็นพิเศษก็เลือกขนาดใหญ่ก็ได้ แต่ไม่ค่อยได้ใช้หรือเป็นเพียงแค่โต๊ะประดับเท่านั้นก็เลือกเป็นแบบเล็กกะทัดรัดดีกว่า เพื่อการใช้งานต่างๆ สะดวก และไม่ใหญ่เกินความต้องการของคุณด้วย นอกจากนั้นยังสามารถนำของประดับตกแต่งมาประดับไว้หนึ่งชิ้นเพื่อไม่ให้โต๊ะว่างจนเกินไปนั่นเองค่ะ นอกจากความสบายตาจากนอกบ้านที่มีต้นไม้นานาๆ ชนิดแล้ว การตกแต่งยังช่วยให้คุณมีความสุข ด้วยความร่มรื่นและความเป็นระเบียบเรียบร้อยคะ สีของเฟอร์นิเจอร์นั้นสำคัญหากเลือกหลายสีและปะปนกันมั่วจนไม่รู้ว่าโทนไหนเป็นโทนไหนแล้วล่ะก็ จะดูรกมากๆ ฉะนั้นหากชอบความเย็นสบาย ระเบียบนั้นเป็นสีที่ดูอ่อนโยน สบายตาไม่ดำ ไม่ทึบ และไม่วางสิ่งของรกเกะกะด้วย จัดสิ่งของใส่ลิ้นชักให้เป็นระเบียบ และผ้าม่านหากเป็นคนที่ชอบแสงสว่างผ่านส่องเข้ามาอยู่แล้ว เป็นม่านแบบสีขาวใสๆ ดีกว่า เพื่อความโปร่งใส และเพื่อให้บรรยากาศในบ้านร่มรื่นน่าอยู่มากๆ และให้แสงสว่างที่สดใส เหมาะกับการพักผ่อนและนั่งเล่นโดยไม่รู้เบื่อเลยค่ะ